Ngành Tài chính Ngân hàng đang là một trong những ngành hot được nhiều bạn trẻ quan tâm trong thời gian gần đây. Lý do là bởi ngành này mang lại nhiều cơ hội việc làm hấp dẫn cũng như thu nhập cao. Tuy nhiên, vẫn còn không ít thắc mắc xoay quanh ngành học này mà các bạn sinh viên chưa nắm rõ, ví dụ:
- Ngành Tài chính Ngân hàng là gì? Học những gì?
- Cơ hội việc làm ra sao sau khi tốt nghiệp?
Bài viết dưới đây sẽ lần lượt giải đáp tất cả những thắc mắc trên, giúp bạn có cái nhìn tổng quan hơn về ngành học này. Hy vọng những thông tin chia sẻ sẽ hữu ích, giúp bạn định hướng con đường nghề nghiệp tương lai.
Ngành Tài chính Ngân hàng là gì?
Ngành Tài chính Ngân hàng là ngành học về các hoạt động tài chính, tiền tệ và ngân hàng. Người học ngành này sẽ được trang bị kiến thức chuyên sâu về tài chính doanh nghiệp, tài chính công, thị trường tài chính, ngân hàng, kiểm toán, kế toán, đầu tư, quản trị rủi ro, phân tích chứng khoán…
Cụ thể, trong quá trình đào tạo, sinh viên sẽ được học các môn học như: nguyên lý kế toán, phân tích báo cáo tài chính, quản trị hành chính sự nghiệp, kinh tế vi mô, kinh tế vĩ mô, tài chính tiền tệ, ngân hàng thương mại, thị trường chứng khoán, phân tích đầu tư, quản trị rủi ro tài chính… Những kiến thức này nhằm trang bị cho sinh viên nền tảng lý thuyết và khả năng ứng dụng thực tiễn cao sau khi ra trường.
Vị trí việc làm của ngành Tài chính Ngân hàng
Sau khi tốt nghiệp, sinh viên ngành Tài chính Ngân hàng có thể làm việc ở các vị trí sau:
- Chuyên viên tín dụng tại các ngân hàng thương mại, phân tích thẩm định hồ sơ vay vốn của các cá nhân và doanh nghiệp.
- Chuyên viên đầu tư, phân tích các cơ hội đầu tư, lập kế hoạch đầu tư và quản lý danh mục đầu tư cho các công ty chứng khoán, quỹ đầu tư.
- Chuyên viên phân tích tài chính doanh nghiệp, phân tích báo cáo tài chính, đánh giá tình hình tài chính của doanh nghiệp.
- Chuyên viên kiểm toán nội bộ, kiểm tra, đánh giá hoạt động và báo cáo tài chính của công ty.
- Chuyên viên quản lý dự án, lập kế hoạch ngân sách và giám sát tiến độ các dự án đầu tư.
- Chuyên viên tư vấn tài chính, tư vấn các giải pháp tài chính, tiền tệ, đầu tư, quản lý rủi ro cho khách hàng.
- Chuyên viên phân tích nghiệp vụ tại các cơ quan quản lý nhà nước về tài chính, ngân hàng.
Nhìn chung, sinh viên tốt nghiệp ngành Tài chính Ngân hàng có nhiều cơ hội nghề nghiệp trong các lĩnh vực liên quan đến tài chính, ngân hàng, chứng khoán, đầu tư, kiểm toán. Các công việc phù hợp với người học ngành này đòi hỏi kỹ năng phân tích, tư duy logic, chuyên môn vững vàng.
Triển vọng công việc của ngành Tài chính Ngân hàng
Ngành Tài chính Ngân hàng được đánh giá là có triển vọng phát triển tốt trong tương lai với các yếu tố sau:
- Nền kinh tế Việt Nam đang trong giai đoạn phát triển, nhu cầu về các sản phẩm dịch vụ tài chính ngân hàng ngày càng tăng. Đây là cơ hội lớn cho sinh viên sau khi ra trường.
- Hội nhập quốc tế ngày càng sâu rộng, các doanh nghiệp nước ngoài đầu tư vào Việt Nam ngày càng nhiều, tạo ra nhu cầu nhân lực chất lượng cao về tài chính ngân hàng.
- Chính phủ đẩy mạnh các đổi mới, cải cách thể chế tạo điều kiện phát triển hệ thống tài chính ngân hàng lành mạnh, hiện đại.
Như vậy, ngành Tài chính Ngân hàng được đánh giá là một trong những ngành hot, có nhiều việc làm và cơ hội thăng tiến trong thời gian tới. Vì thế sinh viên có nguyện vọng theo học ngành này hoàn toàn có thể yên tâm về cơ hội nghề nghiệp sau tốt nghiệp.
Kỹ năng cần thiết cho người làm việc trong tài chính ngân hàng
Kỹ năng phân tích và kỹ năng tài chính là hai kỹ năng then chốt, vô cùng cần thiết đối với những ai muốn theo đuổi sự nghiệp trong lĩnh vực tài chính ngân hàng.
Đối với kỹ năng phân tích, đây là kỹ năng vô cùng quan trọng giúp nhân viên phân tích và đánh giá chính xác các thông tin tài chính, số liệu kinh doanh của doanh nghiệp. Thông qua phân tích sâu, họ có thể nắm bắt được tình hình hoạt động hiện tại cũng như triển vọng trong tương lai của doanh nghiệp, từ đó đưa ra các lời khuyên về đầu tư, cho vay phù hợp. Bên cạnh đó, phân tích xu hướng thị trường cũng giúp họ hoạch định chiến lược kinh doanh hiệu quả cho ngân hàng/tổ chức tài chính.
Còn về kỹ năng tài chính, điều này đòi hỏi nhân viên phải thành thạo các công cụ như lập dự báo tài chính, tính toán lãi suất, phân tích rủi ro đầu tư, ước tính dòng tiền… Những kỹ năng này giúp họ đưa ra các quyết định đầu tư, cho vay và phát triển sản phẩm dịch vụ tài chính phù hợp với nhu cầu thị trường.
Như vậy, có thể thấy rằng không có kỹ năng phân tích và kỹ năng tài chính thì rất khó để thành công trong lĩnh vực tài chính ngân hàng. Vì thế, các bạn trẻ cần xây dựng và trau dồi hai kỹ năng này ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường.
Kết luận
Ngành Tài chính Ngân hàng đào tạo sinh viên kiến thức chuyên sâu về hoạt động tài chính, tiền tệ và ngân hàng. Sau tốt nghiệp, sinh viên có thể làm việc ở nhiều vị trí khác nhau tại các ngân hàng, công ty chứng khoán, công ty kiểm toán, các cơ quan quản lý nhà nước hoặc các doanh nghiệp. Với sự phát triển của nền kinh tế, ngành Tài chính Ngân hàng hứa hẹn nhiều cơ hội việc làm hấp dẫn và triển vọng trong tương lai. Do đó, đây là một lựa chọn phù hợp và đáng cân nhắc đối với các bạn trẻ có đam mê tài chính ngân hàng.
Trả lời